The Winners

Here are the winners of the Welsh Theatre Awards 2015:

 

Best Show for Children and Young People / Y Sioe Orau ar gyfer Plant a Phobol Ifanc
Maudie’s Rooms
Roar Ensemble in association with Sherman Cymru

Best Sound and/or Lighting / Sain a/neu Goleuo Gorau
Contractions
Dyfan Jones & Nick Beadle
Iain Goosey Productions

Best Design and or Costume / Dylunio a neu Gwisgoedd Gorau
Mametz
Jon Bausor
National Theatre Wales

Best Male in an Opera Production / Gwryw gorau mewn Cynhyrchiad Opera
John Tomlinson
Moses und Aron
Welsh National Opera/Opera Cenedlaethol Cymru

Best Female in an Opera Production / Benyw gorau mewn Cynhyrchiad Opera
Sarah Tynan
Boulevard Solitude
Welsh National Opera/Opera Cenedlaethol Cymru

Best Opera Production / Cynhyrchiad Opera Gorau
Moses und Aron
Welsh National Opera/Opera Cenedlaethol Cymru

Best Playwright in the English Language
Matthew Bulgo, Last Christmas

Best Playwright in the Welsh Language
Siôn Eirian, Garw

Special Achievement/Llwyddiant Arbennig
Terry Hands

Best Dance Production/Cynhyrchiad Dawns Gorau
Caitlin
Light, Ladd & Emberton

Best Director / Cyfarwyddwr Gorau
Michael McCarthy
The Trial
Music Theatre Wales
Best Female Performance in the English Language/Perfformiad Benyw Gorau yn yr Iaith Saesneg
Sara Lloyd-Gregory
Contractions, Iain Goosey Productions

Best Male Performance in the English Language/Perfformiad Gwryw gorau yn yr Iaith Saesneg
Daniel Llewelyn Williams
Not About Heroes
Clwyd Theatr Cymru

Best Female Performance in the Welsh Language/Perfformiad Benyw Gorau yn yr Iaith Gymraeg
Eiry Thomas
Garw
Theatr Bara Caws

Best Male Performance in the Welsh Language/Perfformiad Gwryw gorau yn y Gymraeg
Rhys Parry-Jones
Garw
Theatr Bara Caws

Best Production in the Welsh Language/Cynhyrchiad Gorau yn yr Iaith Gymraeg
Garw
Theatr Bara Caws

Best Production in the English Language/Cynhyrchiad Gorau yn yr Iaith Saesneg
Hiraeth
Buddug James Jones

Best Ensemble/Ensemble Gorau
WNO Chorus
Moses und Aron
Welsh National Opera/Opera Cenedlaethol Cymru

 

Awards 2015 Shortlist

Best Show for Children and Young People/Y Sioe Orau ar gyfer Plant a Phobol Ifanc

As You Like It, Taking Flight Theatre Company
Gwyn, Cwmni’r Frân Wen
Luna, Theatr Iolo, co-production with/cyd-gynhyrchiad gyda Theatre Hullabaloo
Maudie’s Rooms, Roar Ensemble, co-production with/cyd-gynhyrchiad gyda Sherman Cymru

Best Sound and/or Lighting/Sain a/neu Goleuo Gorau

Contractions, Dyfan Jones & Nick Beadle, Iain Goosey Productions in partnership with/mewn partneriaeth â Chapter
Moses in Egypt, Fabrice Kebour, Welsh National Opera/Opera Cenedlaethol Cymru
Purlieus, Joe Fletcher, National Dance Company Wales/Cwmni Dawns Cenedlaethol Cymru
Song, Laura Lima, James Tyson & Ranters Theatre, International Performance Festival Cardiff/ Gŵyl Berfformio Ryngwladol Caerdydd

Best Design and/or Costume/Dylunio a/neu Gwisgoedd Gorau

Adventures in the Skin Trade, Neil Davies, Theatr Iolo
Killing of Sister George, Holly McCarthy, Theatr Pena, in co-production with/mewn cyd-gynhyrchiad gyda The Riverfront in association with/ar y cyd â Torch Theatre.
Mametz, Jon Bausor & Lucy Martin, National Theatre Wales, co-commissioned by/comisiynwyd ar y cyd â 14-18 NOW
Under Milk Wood: an Opera , Simon Banham, Taliesin Arts Centre, coproduction with/cyd-gynhyrchiad gyda Le Chien qui chante & Companion Star, in association with/ar y cyd â Welsh National Opera/Opera Cenedlaethol Cymru

Best Male in an Opera Production/Gwryw gorau mewn Cynhyrchiad Opera

Barry Banks, William Tell, Welsh National Opera/Opera Cenedlaethol Cymru, co-production with/cyd-gynhyrchiad gyda Grand Théâtre de Genève, Houston Grand Opera & Teatr Wielki, Warsaw.
David Kempster, William Tell, Welsh National Opera/Opera Cenedlaethol Cymru, co-production with/cyd-gynhyrchiad gyda Grand Théâtre de Genève, Houston Grand Opera & Teatr Wielki, Warsaw
Johnny Herford, The Trial, Music Theatre Wales, A co-commission and co-production by/ mae cyd-comisiynu a chyd-gynhyrchu gan: Music Theatre Wales, The Royal Opera l, Theater Magdeburg & Scottish Opera
John Tomlinson, Moses und Aron, Welsh National Opera/Opera Cenedlaethol Cymru

Best Female in an Opera Production/Benyw gorau mewn Cynhyrchiad Opera

Claire Booth, Moses in Egypt, Welsh National Opera/Opera Cenedlaethol Cymru, co-production with/cyd-gynhyrchiad gyda Houston Grand Opera
Helen Sherman, Carmen, Mid Wales Opera/Opera Canolbarth Cymru
Mary Elizabeth Williams, Nabucco, Welsh National Opera/Opera Cenedlaethol Cymru, co-production with/cyd-gynhyrchiad gyda Stuttgart Opera
Sarah Tynan, Boulevard Solitude, Welsh National Opera/Opera Cenedlaethol Cymru

Best Opera Production/Cynhyrchiad Opera Gorau

Acis and Galatea, Mid Wales Opera/Opera Canolbarth Cymru, co-production with/cyd-gynhyrchiad gyda Royal Welsh College of Music & Drama/Coleg Brenhinol Cerdd A Drama Cymru with members of/ gyda aelodau o Brecon Baroque
Moses und Aron, Welsh National Opera/Opera Cenedlaethol Cymru
The Trial, Music Theatre Wales, A co-commission and co-production by/ mae cyd-gomisiynu a chyd-gynhyrchu gan: Music Theatre Wales, The Royal Opera, Theater Magdeburg & Scottish Opera
Under Milkwood: an opera, Taliesin Arts Centre, coproduction with/cyd-gynhyrchiad gyda Le Chien qui chante & Companion Star, in association with/ar y cyd â Welsh National Opera/Opera Cenedlaethol Cymru

Best Playwright in the English Language/Dramodydd gorau yn yr Iaith Saesneg

Alan Harris, The Future for Beginners, LiveArtShow & Wales Millennium Centre
Mark Jenkins, Downtown Paradise, Welsh Fargo Stage Company
Matthew Bulgo, Last Christmas, Dirty Protest
Owen Sheers, Mametz, NTW, co-commissioned by/gomisiynwyd ar y cyd 14-18 NOW

Best Playwright in the Welsh Language/Dramodydd gorau yn y Gymraeg

Carmen Medway Stephens, translated by/cyfieithu gan Sharon Morgan, Priodferch Utah, Theatr 1.618
Caryl Lewis, Y Negesydd, Theatr Genedlaethol Cymru, in partnership with/mewn partneriaeth â Theatr Felinfach
Siôn Eirian, Garw, Theatr Bara Caws
Dafydd James, Fe ddaw’r byd i ben, Sherman Cymru, Cwmni Richard Burton/The Richard Burton Company, Coleg Brenhinol Cerdd a Drama Cymru/ Royal Welsh College of Music and Drama

Best Dance Production/Cynhyrchiad Dawns Gorau

Caitlin, Light, Ladd & Emberton
My People, Gwyn Emberton, co-production with/cyd-gynhyrchiad gyda Aberystwyth Arts Centre/Canolfan y Celfyddydau Aberystwyth
Same Flame/Week of Pines, Ballet Cymru, co-production with/cyd-gynhyrchiad gyda Riverfront
Transition, Jem and Ella Treays, co-production between/ cyd-gynhyrchiad gyda National Theatre Wales, Theatr Iolo and RunRagged Productions

Best Director/Cyfarwyddwr Gorau

Betsan Llwyd, Garw, Theatr Bara Caws
Kate Wasserberg, Contractions, Iain Goosey Productions in partnership with/mewn partneriaeth â Chapter
Michael McCarthy, The Trial, Music Theatre Wales
Terry Hands, Under Milk Wood, Clwyd Theatr Cymru

Best Female Performance in the English Language/Perfformiad Benyw Gorau yn yr Iaith Saesneg

Catrin Aaron, Contractions, Iain Goosey Productions in partnership with/mewn partneriaeth â Chapter
Jannah Warlow, Tender Napalm, Company of Sirens in association with/ar y cyd â Theatr Iolo & Chapter
Sara Lloyd-Gregory, Contractions, Iain Goosey Productions in partnership with/mewn partneriaeth â Chapter
Sian Howard, Ghosts, Clwyd Theatr Cymru

Best Male Performance in the English Language/Perfformiad Gwryw gorau yn yr Iaith Saesneg

Chris Gordon, Romeo and Juliet, Sherman Cymru
Daniel Llewelyn Williams, Not About Heroes, Clwyd Theatr Cymru
Jordan Bernarde, Crazy Gary’s Mobile Disco, Waking Exploits
Rhodri Miles, Dylan Thomas:Clown in the Moon, Miles Productions in association with Grand Theatre Swansea and Cahoots Theatre Company

Best Female Performance in the Welsh Language/Perfformiad Benyw Gorau yn yr Iaith Gymraeg

Eiry Thomas, Garw, Theatr Bara Caws
Sara Lloyd Gregory, Y Negesydd, Theatr Genedlaethol Cymru
Rhian Blythe, Blodeuwedd, Theatr Genedlaethol Cymru
Gwawr Loader, Garw, Theatr Bara Caws

Best Male Performance in the Welsh Language/Perfformiad Gwryw gorau yn y Gymraeg

Aled Pedrick, Y Negesydd, Theatr Genedlaethol Cymru, in partnership with/mewn partneriaeth â Theatr Felinfach
Carwyn Jones, Dros Y Top, Theatr Bara Caws
Gwion Aled, Dros Y Top, Theatr Bara Caws
Rhys Parry-Jones, Garw, Theatr Bara Caws

Best Production in the Welsh Language/Cynhyrchiad Gorau yn yr Iaith Gymraeg

Ectoplasm, Jon Gower, Eddie Ladd and Gerald Tyler
Garw, Theatr Bara Caws
Priodferch Utah, Theatr 1.618
Y Negesydd, Theatr Genedlaethol Cymru in partnership/mewn partneriaeth â Theatr Felinfach

Best Production in the English Language/Cynhyrchiad Gorau yn yr Iaith Saesneg

Beneath the Streets, Punchdrunk Enrichment and Hijinks Theatre
Hiraeth, Buddug James Jones
Mametz, National Theatre Wales co-commissioned by/comisiynwyd ar y cyd 14-18 NOW
Roberto Zucco, August 012

Best Ensemble/Ensemble Gorau

Adventures in the Skin Trade, Theatr Iolo
Dros Y Top, Theatr Bara Caws
Under Milk Wood, Clwyd Theatr Cymru
WNO Chorus, Moses und Aron, Welsh National Opera/Opera Cenedlaethol Cymru